เรื่องราวของประติมากรรมรูปเคารพที่ประดิษฐานตามวัดทางพุทธศาสนา ซึ่งเป็นหลักฐานเชิงประจักษ์ที่ชี้ให้เห็นว่าสังคมไทยเป็นสังคมที่มีการผสมผสานความเชื่อทางศาสนา ทั้งศาสนาพุทธ พราหมณ์ และผี จากการการศึกษาข้อมูลจากวัดฝ่ายมหานิกายจำนวน 9 วัด วัดฝ่ายธรรมยุตินิกาย 6 วัด ที่อยู่ในอำเภอวารินชำราบ และอำเภอเมือง จังหวัดอุบลราชธานี ถ่ายทอดออกมาเป็นหนังสือ “การผสานความเชื่อทางศาสนาในวัดทางพระพุทธศาสนา กรณีศึกษาวัดในอำเภอเมืองอุบลราชธานี และอำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี” โดย รศ.ดร. ชาญชัย คงเพียรธรรม และคณะ อาจารย์ประจำคณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยอุบลราชธานี
![การผสานความเชื่อทางศาสนา](http://www.esanpedia.oar.ubu.ac.th/localinformation/wp-content/uploads/2019/09/believe-in-temple.png)